Theo giáo luật, hôn nhân phải được cử hành nơi giáo xứ nào?

THEO GIÁO LUẬT, HÔN NHÂN PHẢI ĐƯỢC CỬ HÀNH NƠI GIÁO XỨ NÀO?

 

 

Giáo luật, điều 1115 quy định như sau:

“Hôn nhân phải được cử hành tại giáo xứ mà một trong hai người kết ước có cư sở hoặc bán cư sở hay đã cư ngụ một tháng, hoặc nếu là những người không có cư sở, phải được cử hành tại giáo xứ mà họ đang cư ngụ; hôn nhân có thể được cử hành tại nơi khác, khi có phép của Đấng Bản Quyền riêng hay của cha sở riêng”.

 

Như vậy, hôn nhân có thể được cử hành:

1/. Tại giáo xứ mà một trong hai người kết ước có cư sở

Cư sở (thường trú) là chỗ ở thuộc địa hạt của một giáo xứ hay ít ra của một giáo phận, mà một người thủ đắc khi có ý định sẽ ở đó vĩnh viễn, nếu không có gì buộc phải rời khỏi nơi đó, hoặc việc cư ngụ đã được kéo dài năm năm trọn (Điều 102 §1).

Để thủ đắc cư sở tại một giáo xứ hay một giáo phận, thì cần:

- hoặc là có ý định sẽ cư ngụ vĩnh viễn tại nơi đó,

- hoặc là trên thực tế đã cư ngụ năm năm tại nơi ấy.

 

2/. Tại giáo xứ mà một trong hai người kết ước có bán cư sở

Bán cư sở (tạm trú) là chỗ ở thuộc địa hạt của một giáo xứ hay ít ra của một giáo phận, mà một người thủ đắc khi có ý định sẽ ở đó ít là ba tháng nếu không có gì buộc phải rời khỏi nơi đó, hoặc việc cư ngụ đã thực sự được kéo dài suốt ba tháng (Điều 102 §2).

Để thủ đắc cư sở tại một giáo xứ hay một giáo phận, thì cần:

- hoặc là có ý định sẽ ở đó ít là ba tháng,

- hoặc là trên thực tế đã cư ngụ ba tháng tại nơi ấy.

 

Chúng ta cần lưu ý những điều sau đây:

- Sự thủ đắc cư sở hay bán cư sở tùy thuộc vào ý định của tín hữu, miễn là họ chứng minh được ý định đó. Ví dụ họ đến giáo xứ và mua nhà hoặc thuê nhà để ở.

- Việc thủ đắc cư sở hay bán cư sở là do những điều kiện luật định như trên, chứ không do việc đăng ký gia nhập giáo xứ. Cha sở của nơi đương sự có cư sở hay bán cư sở có bổn phận phải lo liệu cho tín hữu xin kết hôn, không thể lấy lý do họ không đăng ký gia nhập giáo xứ để từ chối trách nhiệm chứng hôn.

- Một người có thể có nhiều cư sở cùng một lúc: nơi đã cư ngụ được 5 năm và nơi mình vẫn có ý định trở về lại.

- Cư sở và bán cư sở bị mất do việc rời khỏi nơi ấy với ý định không trở về lại (Điều 106). Ví dụ người đi định cư ở nước khác, với ý định không trở lại, thì bị mất cư sở ở giáo xứ cũ.

 

3/. Tại giáo xứ mà một trong hai người kết ước đã cư ngụ một tháng.

4/. Tại giáo xứ đang cư ngụ, nếu là những người không có cư sở

Tuy nhiên, chúng ta phải tuân giữ nguyên tắc sau đây:

“Trừ trường hợp cần thiết, nếu không có phép của Đấng Bản Quyền địa phương, không ai được chứng hôn: hôn nhân của những người không có cư sở” (Điều 1071§1, 10 )

5/. Tại một giáo xứ khác khi có phép của Đấng Bản Quyền riêng hay của cha sở riêng.

Theo Giáo luật năm 1917, hôn nhân sẽ được ưu tiên cử hành tại giáo xứ của cô dâu (Điều 1097§2). Nhưng trong Giáo luật hiện hành, không còn áp dụng quy định này nữa. Cô dâu chú rể muốn cử hành hôn nhân ở giáo xứ nào, nơi mà một trong hai người có cư sở hoặc bán cư sở hay đã cư ngụ một tháng, đều được hoàn toàn tự do lựa chọn. Hôn nhân cũng có thể được cử hành tại giáo xứ mà chưa có bên nào đã cư ngụ được một tháng, khi có phép của Đấng Bản Quyền riêng hay của cha sở riêng của một bên.

 

Lm LG Huỳnh Phước Lâm

 

Bài viết liên quan:

GIÁO LUẬT: GIÁM MỤC PHÓ
Giáo Luật: LINH MỤC CHỨNG HÔN
Cứu rỗi và cứu thế khác nhau thế nào?
Vai trò của lương tâm trong những quyết định luân lý liên quan đến gia đình+ ĐGM Matthew Nguyễn Văn Khôi
Vua David - Vua David và Chúa Giêsu
Ba kiểu mẫu kiến trúc nhà thờ trong lịch sử
Dấu chỉ thời đại là gì?
Lý do vì sao cấm bánh thánh không có chất gluten
Việc kính hài cốt các thánh có từ bao giờ?
Trao tác vụ, phong chức hay truyền chức linh mục và phó tế?
Page 1 of 15 (147 items)
Prev
[1]
2
3
4
5
6
7
13
14
15
Next
Bài viết mới
Câu chuyện chiều thứ 7
Thống kê Truy cập
Đang online: 829
Tất cả: 44,686,376