Lễ sinh và Dự tu học sinh cấp 2: Họp mặt mừng Xuân Giáp Thìn 2024
- In trang này
- Lượt xem: 897
- Ngày đăng: 08/02/2024 08:40:16
LỄ SINH VÀ DỰ TU HỌC SINH CẤP 2:
HỌP MẶT MỪNG XUÂN GIÁP THÌN 2024
GPLX (06.02.2024) – Sáng thứ Ba ngày 06.02.2024, Trung tâm Mục vụ Giáo phận Long Xuyên đầy ắp tiếng cười của 1.600 em lễ sinh và dự tu học sinh cấp II thuộc 9 giáo hạt về gặp gỡ người Cha kính yêu của đại gia đình giáo phận là Đức cha Giuse Trần Văn Toản - Giám mục Giáo phận Long Xuyên. Ngài đã có mặt ở sân Trung tâm Mục vụ lúc các em vừa tới, để hỏi thăm, trò chuyện và chụp hình với các em, tạo bầu khí thân thương, dễ mến và bình dị của vị cha chung giáo phận.
Để tập cho các em sống tinh thần biết ơn, quý cha phụ trách ơn gọi đã hướng dẫn một số em đại diện đến chào thăm và chúc Tết hai Đức cha khả kính là Đức cha Giuse Trần Xuân Tiếu và Đức cha Gioan Baotixita Bùi Tuần đang nghỉ hưu ở Tòa Giám Mục Long Xuyên. Bên cạnh đó, cũng có một nhóm các em đến nhà thờ Chánh Tòa để chúc Tết Cha Tổng Đại diện Louis Gonzaga Huỳnh Phước Lâm.
Sau phần sinh hoạt vòng tròn sôi nổi của quý thầy đại chủng viện Thánh Quý Cần Thơ và quý tu sinh tiền chủng viện Têrêsa Long Xuyên, các em lễ sinh và dự tu học sinh cấp II di chuyển sang nhà thờ Chánh Tòa Long Xuyên để gặp gỡ Đức Giám mục Giáo phận và quý cha trong Ban Mục vụ Ơn gọi.
Điều đáng ghi nhận ở đây là con số các em tham dự ngày họp mặt là 1.600. Tuy đông như vậy mà các em tiến vào nhà thờ Chánh Tòa vẫn giữ được sự nghiêm trang và trật tự. Đức Giám mục Giáo phận bày tỏ niềm vui và hạnh phúc khi nhìn thấy thế hệ mầm non ơn gọi của giáo phận thật dồi dào, phong phú. Ngài cám ơn quý cha có trách nhiệm và các em đã tích cực hướng ứng lời kêu gọi của ngài mà quy tụ về ngôi nhà mẹ của giáo phận. Bên cạnh đó, ngài nhờ các em chuyển lời cám ơn đến quý cha sở, quý cha phó và quý phụ huynh đã tạo điều kiện cho các em tham dự ngày họp mặt. Để diễn tả mối tương quan thân tình của ngài với lễ sinh và dự tu, ngài nói: “Nếu các chủng sinh là con mắt của Đức Giám mục thì các dự tu là nụ cười của Đức Giám mục và lễ sinh là con tim của Đức Giám mục Giáo phận Long Xuyên”.
Dựa trên câu chuyện của Thánh trẻ Đaminh Saviô - bổn mạng của lễ sinh, Đức cha Giuse mời gọi các em học 3 bài học: 1) Yêu Thánh Thể; 2) Yêu bạn bè và 3) Yêu bổn phận. Bên cạnh đó, Đức cha giới thiệu những nét đẹp về hình ảnh con rồng trong năm Giáp Thìn 2024:
- Theo văn hóa Việt Nam, rồng là một con vật cao quý trong 12 con giáp.
- Rồng cũng là con vật quý hiếm trong bộ tứ linh: long (rồng) – lân (kỳ lân) – qui (rùa), phụng (phượng hoàng).
- Người Việt Nam tự hào là “Con Rồng Cháu Tiên” .
- Giáo phận Long Xuyên thuộc vùng đồng bằng sông Cửu Long (9 con rồng).
Qua đó, Đức cha mời gọi các em thêm tự hào hơn nữa vì người Công giáo là con của Chúa, con của Hội Thánh qua bí tích Rửa Tội. Đặc biệt các em lễ sinh là người thứ hai (sau linh mục) gần Chúa Giêsu Thánh Thể nhất. Các lễ sinh được ví như con rồng thờ lạy Chúa Giêsu Thánh Thể. Vì vậy, trước khi vào nhà thờ, các em làm dấu Thánh Giá với nước Thánh đặt ở trước cửa nhà thờ. Khi vào nhà thờ, các em cần giữ sự nghiêm trang, không đùa giỡn. Khi ra khỏi nhà thờ, các em ý thức Chúa đang ở cùng các em.
Đỉnh cao của ngày họp mặt là Thánh Lễ. Trong bài Tin Mừng của ngày thứ Ba tuần V Mùa Thường Niên (Mc 7,1-13), có nhắc đến điều răn thứ Tư trong Mười Điều Răn: thảo kính cha mẹ. Qua đó, Đức cha mời gọi các em chu toàn bổn phận hiếu thảo của mình đối với cha mẹ. Đồng thời qua cha mẹ, lòng thảo hiếu hướng đến cội nguồn của con người là Thiên Chúa, bởi ai thảo kính cha mẹ, người đó tôn thờ và yêu mến Thiên Chúa. Những ngày xuân là dịp gia đình sum họp. Giáo Hội Việt Nam dành ngày mồng Hai Tết để kính nhớ tổ tiên và ông bà cha mẹ. Qua đó, Đức cha mời gọi các em dành ít phút tĩnh lặng để nhớ lại những lời nói, cử chỉ, hành động yêu thương của cha, của mẹ dành cho mình, và các em đã làm gì để đáp lại tình yêu thương ấy.
Kết thúc Thánh Lễ, ai cũng thấy khuôn mặt tuổi thơ của các em rạng rỡ niềm vui khi nhận được lì xì may mắn của Đức cha và quý cha. Ngày họp mặt đọng lại trong các em nhiều kỷ niệm vui và Giáo phận hy vọng nhiều em sẽ trở thành linh mục và tu sĩ phục vụ Giáo Hội trong tương lai.
Bài cùng chuyên mục:
Hội thao Hè lần I - 2024 Dự tu học sinh Liên giáo hạt vùng Cái Sắn (09/06/2024 14:21:13 - Xem: 629)
Thứ 5, ngày 6 – 6 – 2024 tại giáo xứ Thạnh An đã diễn ra HỘI THAO HÈ I 2024 dành cho dự tu học sinh Liên Giáo hạt vùng Cái Sắn với sự góp mặt của gần 280 tham dự viên.
Thánh lễ Thêm Sức giáo xứ Tân Châu – Giáo hạt Châu Đốc (26/05/2024 15:23:27 - Xem: 855)
Thánh lễ cầu nguyện đặc biệt cho 30 em thiếu nhi sắp lãnh nhận BTTS được đầy tràn ơn Chúa Thánh Thần.
Giáo hạt Long Xuyên: Chương trình đào tạo Giáo Lý viên cấp III (14/04/2024 15:05:50 - Xem: 864)
65 giáo lý viên (GLV) thuộc giáo hạt Long Xuyên đã về Trung tâm Mục vụ Giáo phận Long Xuyên để tham dự chương trình đào tạo GLV cấp III.
Dự tu cấp 3, Sinh viên & Tu sinh Tiền Chủng viện Têrêsa: Họp mặt mừng Xuân Giáp Thìn 2024 (08/02/2024 08:47:08 - Xem: 1,692)
Dự tu sinh viên 3 và quý tu sinh Tiền Chủng viện Têrêsa An Châu và Long Xuyên là 260.
Gia đình Thừa tác viên Tin mừng: Họp mặt mừng Xuân Giáp Thìn 2024 (07/02/2024 07:50:04 - Xem: 777)
186 thành viên trong gia đình thừa tác viên Tin Mừng của giáo phận Long Xuyên đã có buổi gặp gỡ và chúc Tết Đức Giám mục Giáo phận.
Chủng sinh giáo phận Long Xuyên: Họp mặt mừng Xuân Giáp Thìn 2024 (06/02/2024 08:02:16 - Xem: 982)
Hiện giáo phận Long Xuyên có 112 chủng sinh, trong đó có 97 thầy đang học tại Đại chủng viện Thánh Quý – Cần Thơ,
Thừa tác viên Ngoại lệ cho rước lễ: Họp mặt mừng Xuân Giáp Thìn 2024 (03/02/2024 08:40:09 - Xem: 683)
Thứ Sáu ngày 02.02.2024, 360 thừa tác viên ngoại lệ cho rước lễ đã quy tụ về Tòa Giám Mục Long Xuyên để tham dự cuộc thường huấn và chúc Tết Đức Giám mục Giáo phận.
Tông đồ Giáo dân giáo phận Long Xuyên: Họp mặt mừng Xuân Giáp Thìn 2024 (01/02/2024 08:09:54 - Xem: 441)
Thứ Tư ngày 31.01.2024, 105 anh chị em giáo dân từ các ủy ban và các hội đoàn đã về Tòa Giám Mục Long Xuyên để gặp gỡ và chúc Tết Đức Giám mục Giáo phận.
Tu sĩ giáo phận Long Xuyên: Họp mặt mừng Xuân Giáp Thìn 2024 (28/01/2024 09:49:33 - Xem: 858)
Vào lúc 08g30 thứ Bảy ngày 27.01.2024, 210 tu sĩ nam nữ thuộc 37 hội dòng đang hiện diện trong giáo phận đã quy tụ về tòa giám mục để Mừng Xuân Giáp Thìn 2024.
Giáo hạt Long Xuyên: Giao lưu Thánh ca lần thứ V (22/01/2024 07:42:02 - Xem: 753)
Trong tâm tình tạ ơn Thiên Chúa nhân dịp cuối năm âm lịch Quý Mão,, Giáo hạt Long Xuyên tổ chức chương trình Giao Lưu Thánh Ca lần thứ V với chủ đề: Hát Khúc Tạ Ơn.
-
Tầm quan trọng của nền Giáo dục Công giáo trong thế giới hiện đại
Một trong những đặc điểm nổi bật của nền giáo dục Công giáo là tập trung đặc biệt vào phẩm giá vốn có của mỗi cá nhân.
-
Gia vị cho bài giảng Chúa Nhật 17 TN năm B - 2024
Tin Mừng hôm nay thách thức chúng ta thay đổi lối sống tham lam để có thể phục vụ những người nghèo đói xung quanh chúng ta.
-
Suy nghĩ và cầu nguyện CN 17 TN năm B - 2024
Cuộc sống không sợ thiếu lương thực, chỉ sợ thiếu những con người không mở lòng chia sẻ. Thế giới không sợ thiếu hoà bình, chỉ sợ thiếu...
-
Giải đáp thắc mắc cho người trẻ: Đôi điều về mầu nhiệm Chúa Ba Ngôi
Phải chăng Chúa Cha có trước rồi đến Chúa Con rồi tới Chúa Thánh Thần? Có đoạn Kinh Thánh nào để cho Hội Thánh xác tín điều này ạ?
-
4 bước để xây dựng tình bạn với người khác giới
Bất kỳ mối quan hệ tốt đẹp nào cũng sinh hoa kết quả và hoa trái đó sẽ tràn trề ra bên ngoài nữa. Đừng để các mối quan hệ bạn bè của bạn...
-
Thiên Chúa của sự sống, CGS và hình ảnh của chúng ta về Thiên Chúa(P.4)
Chúng ta tiếp tục đọc và suy tư các bài của Đan sĩ Anselm Grun. Trong bài này, ông phân tích rất sâu sắc về hình ảnh sai lạc về Thiên Chúa...
-
Cầu nguyện và đời sống Linh mục
Nhiều khủng hoảng trong chức tư tế hay trong đời sống linh mục bắt nguồn chính từ đời sống cầu nguyện nghèo nàn, thiếu thân mật với Chúa,...
-
Hướng dẫn ngắn gọn để nuôi dưỡng tình bằng hữu với Chúa Thánh Thần
Chúa Thánh Thần luôn hiện diện trong tâm hồn chúng ta, dù Ngài thường bị cho là trừu tượng, không thể đến gần được.
-
Vẻ đẹp của lời cầu nguyện
Hãy cho Chúa biết những ước muốn của bạn và lặng lẽ chờ đợi Ngài trả lời, bởi vì cầu nguyện luôn được cho là cuộc trò chuyện giữa chúng...
-
Quan niệm của thánh Augustinô về ý nghĩa thực sự của bình an
Vậy bình an là gì? Đó là sự tĩnh lặng mà chúng ta cảm nghiệm được khi chúng ta hướng tình yêu của mình, qua nhân đức, tới Thiên Chúa.
-
Câu chuyện chiều thứ bảy: Câu chuyện truyền cảm hứng về Edison và Mẹ
Một lời động viên đúng lúc có thể thay đổi số phận một con người"
- Câu chuyện chiều thứ bảy: Đừng...
- Bát mì tôm trứng và bài học
- Miếng bánh mì cháy
- Phần thưởng trên Thiên Đường